

UWASA WA 3 mifuta UK 2.

Dk Mwinyi atilia mkazo uhuru wa kujieleza nchini

Unguja. Rais wa Zanzibar, Dk Hussein Mwinyi ameshauri mambo matano, likiwamo la kutumia Siku ya Uhuru wa Vyombo vya Habari kama fursa ya kuweka mkazo wa uhuru wa kujieleza ndani ya ajenda ya Jumla ya haki za binadamu... UKS



Prof Jay: Madaktari wanatibu, Mungu anaponya

Dar es Salaam. Mwanasiasa na mwanamuziki nguli wa hip hop nchini, Joseph Haule ameelezea faraja aliyopata baada ya mapokeo ya ujumbe wake kwa Watanzania... UK3



SUPA JACKPOT
TZS. 1,109,975,029

KWA TZS. 1000 TUI



SCAN HAPA KUPAKUA APP YETUI

SportPesa.CO.TZ
PIGA *150*87#

MWANANCHI

TANZANIA

Alhamisi, Mei 4, 2023

MWANANCH.CO.TZ ISSN 0856-7573 NA. 8299 BEI: TSH 1,000, KSH 60

Joto uchaguzi 2025 Mbeya Mjini lapanda

Swali la Mwakagenda kuomba jimbo hilo ligawanywe laibua mjadala, Chadema yaridhia ikisema itaharakisha maendeleo, Dk Tullia atajwa huku sifa stahiki zikiwekwa wazi



"Serikali tunatambua, lakini nikuhakikishie, Mbunge wa Mbeya Mjini, ambaye ni Spika wetu Dk Tullia, ameshawasilisha suala hili na lipo mezaani kwa hiyo muda utakapofika Tume ya Taifa ya Uchaguzi Italitazama pia Jimbo la Mbeya Mjini." Ummu Nderiananga

37,591

Idadi ya kura alizopata Sugu katika uchaguzi mkuu 2020 kwa mujibu wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC).



75,225

Idadi ya kura alizopata Dk Tullia na kutangazwa kuwa mbunge wa Mbeya Mjini katika uchaguzi wa 2020.



"Mheshimiwa Waziri, Jimbo la Mbeya Mjini ni Jimbo kubwa sana na lina kata zaidi ya 36 na wapigakura wengi, ni lini Serikali mtaamua kuligawa Jimbo hilo ili liweze kuweka urahisi wa mbunge husika..." Sophia Mwakagenda

HABARI UK 4

Siri Polisi kufuta leseni 3,000 za madereva, tinted marufuku UK 22

Waziri Ulega amshukia Mpina

UK 3



250

Alina ya samaki na viumbe wengine wanaopatikana katika Ziwa Tanganyika huku maarufu zaidi wakiwa ni migebuga na dagaa maarufu kama dagaa wa Kigoma.

90

Idadi ya siku ambazo shughuli za uvuvi katika Ziwa Tanganyika zitasimama ili kutoa fursa kwa samaki kuzallana, uamuzi ukihushisha nchi nne.

Hofu yatanda Ziwa Tanganyika kufungwa

HABARI UK 2

UVUVI HARAMU

Hofu sasa yatanda Ziwa Tanganyika kufungwa

Happiness Tesha, Mwananchi
htesha@mwananchi.co.tz

Kigoma. Zikiwa zimebaki siku 11 kabla ya Tanzania kuanza kutekeleza makubaliano ya rasilimu ya kusimamisha shughuli za uvuvi wa Ziwa Tanganyika kwa kipindi cha miezi mitatu, wavuvi, wasafirishaji wa mazao hayo na wabunge wamebaki njiapanda wakiomba Serikali itazame upya uamuzi huo.

Makubaliano ya kusimamisha shughuli hizo yalifanyika katika kikao kilichofanyika mwaka jana kikihusisha nchi zinazozunguka ziwa hilo ambazo ni Zambia, Tanzania, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC).

Nchi hizo zilikubaliana kanuni moja ya kutambua zana haramu za uvuvi ili kuruhusu mazalia ya samaki kwa wingi na kudhibiti uvuvi haramu, uharibifu wa mazingira na mabadiliko ya tabia nchi.

Hata hivyo, alipoulizwa jana kwa simu, Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega alisema leo atakuwa na mkutano na viongozi wa mkoa na wilaya husika, wakiwamo wabunge kujadili utekelezaji wa suala hilo.

"Tunakwenda kujadiliana namna ya utekelezaji au vinginevyo. Tutapata uelekeo kesho (leo)," alisema Ulega.

Kufungwa uwezo

Awali, katika kikao kingine cha kuwajengeza uwezo maofisa wanaoshughulika na usimamizi wa rasilimu za uvuvi kwa nchi zote nne, kilichofanyika mjini Kigoma Februari 12, 2023, Mkuugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Ziwa Tanganyika, Tusanga Sylvain alisema makubaliano ya kufungwa ziwa hilo yalikuja mara baada ya kupokea malalamiko ya wavuvi wa kupungua kwa mazao ya uvuvi kutokana na uvuvi haramu.

Sylvain alisema nchi zote zimezama makubaliano hayo na kwamba itifika tarehe husika itiyokuwa

imepangwa nchi hizo zitaweza kutekeleza na kuchukua hatua za kusitisha shughuli za uvuvi katika ziwa hiyo kwa kipindi cha miezi mitatu.

Kilio cha wavuvi

Akizungumzia hatua hiyo, Makamu Mwenyekiti wa Wavuvi Tanzania, Francis John alisema kabla ya kusitishwa kwa shughuli za uvuvi Serikali ingewapa mikopo na elimu ya ufugaji wa vizimba vya samaki ili wakati wakisitisha shughuli wao wanaendelea na maisha ya uvuvi.

John ambaye pia ni Mwenyekiti wa vyama vya ushirika wa wavuvi Mkoa wa Kigoma, alisema ilipata wapate mikopo ya riba nafuu ili wafuge na kuendelea kuvua na kula samaki.

Alisema uvuvi haramu ni hali ya kutumia zana za uvuvi zisizoruhusiwa kisheria kuhatarisha mazalia ya viumbe hai vina-vyoishi majini.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti, baadhi ya wavuvi na wadau wa uvuvi mkoani Kigoma, wamesema kufungwa kwa ziwa hilo kutazorotisha hali zao kiuchumi kutokana na asilimia kubwa ya wakazi wa mkoa huo kutegemea ziwa hilo kimapato.

Mchuzi wa samaki, Beatrice Simon alisema miaka mitano iliyopita alifiwa na mume wake lakini kupitia ziwa hilo amekuwa akipata mahitaji ya familia yake na kwamba endapo wataumua kusitisha shughuli ndani ya ziwa hilo kwa kipindi cha miaka mitatu hali ya maisha itakuwa mbaya kwao.

Kwa upande mwingine Mkuugenzi wa kampuni ya Mkuungu Fish Export, Jamilu Alfian alisema walipopokea taarifa hizo waliambiwa na Serikali kuanzia Januari, 2023 watakapewa mafunzo maalumu yatakapowasaidia wakati ziwa hilo litakapositishwa shughuli zake kwa miezi mitatu.

Alfan alisema Mei imeshaanza na kwamba hadi sasa hakuna kilichofanyika na hata wao hawajui hatima yao na kama wangepitwa mapema wangepeweza kuweka hata akiba ya mazao hayo.

Naye Meneja wa kampuni ya Lambati Fish Export, Asila Ibrahim alisema zaidi ya kampuni 20 za usafirishaji zitapoteza nguvu kazi za vijana endapo shughuli za ziwa hilo zitasisitishwa na kuna uwezekano mkubwa wa matukio ya kuharibu kuongezeka katika mji wao kutokana na vijana wengi kupoteza ajira.



Wachuuzi wa dagaa katika Manispaa ya Kigoma Ujiji waklanika baada ya kuvuliwa. Picha na Maktaba

SABABU YA KUZUWIWA

Uamuzi wa kufunga ziwa hilo ulianza kusikika kutokana na kikao cha wadau wa uvuvi kilichofanyika Februari 24, 2023, mjini Kigoma kilichokuwa na lengo la kuwasilisha rasilimu ya sensa ya vyombo vya uvuvi, ikiwemo idadi ya mialo, idadi ya wavuvi na aina ya zana pamoja na ukubwa wake.

Katika kikao hicho, Ofisa mfawidhi wa usimamizi wa rasilimu za uvuvi kanda kuu ya Ziwa Tanganyika, Juma Makongoro alisema ziwa hilo litafungwa kuanzia Mei 15, hadi Agosti 15, mwaka huu baada ya uvuvi haramu kuongezeka.

"Mei 2023 Tanzania itanza kutekeleza makubaliano ya rasilimu ya kusimamisha kwa shughuli za uvuvi wa Ziwa Tanganyika kwa kipindi cha miezi mitatu ikiwa ni makubaliano yali-yofikiwa katika kikao cha mwaka 2022 na nchi nne zinazozunguka ziwa hilo," alisema Makongoro.

Alisema mikakati ya Serikali kwa sasa ni kutoa elimu kwa wavuvi ya kuwa tayari na ziwa hilo linatarajia kufungwa kwa miezi mitatu na kuwaweka miondombinu bora, ikiwemo kuwashauri jinsi ya kufuga samaki wa bwawani

Wabunge wang'aka

Suala hilo lililubuka bungeni jiji ni Dodoma jana, wakati wabunge wanaotoka mkoa ya Kigoma, Katavi na Rukwa wakichangia mjadala wa bajeti ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi ya mwaka 2023/24, wakitaka Serikali kuwa makini na jambo hilo.

"Mkoani Kigoma kuna taharuki sana kuhusu kufungwa kwa ziwa Tanganyika kwa miezi mitatu kuanzi Mei 15. Ni jambo jema nikiwa kama mihakikishi wa wananchi sikusudi kupinga nalo isipokuwa ushirikishaji wa wananchi unahitajika," alisema Mbunge wa Kigoma Mjini (CCM), Kilumbe Ng'enda.



Wafanyablashara wa samaki katika soko la Kibirizi kwenye Manispaa ya Kigoma Ujiji, Amina Sadiki (kushoto) na Halima Ramadhani (kulia) wakipaa samaki kabla ya kwenda kuwauza sokoni hapo. Picha na Maktaba

Allendea, "kama hakuna ushirikishaji wa wananchi kunakuwa na ubatili, turudi kushirikisha wananchi."

Kwa upande wake, Mbunge wa Nkasi Kaskazini (Chadema), Alda Khenan aliunga mkono hoja ya Kilumbe Ng'enda akisema mkoa hiyo inasubiri tamko la Serikali.

"Ziwa Tanganyika tuna share nchi nne, DRC inatumia 45, Tanzania asilimia 41, hizo nchi mbili asilimia inayobaki ndiyo wanatumia."

"Unapolingia makubaliano ya kufunga na nchi zenye asilimia ndogo, lengo ni nini? Unakwenda kumnuafisha nani? Kama wengine wanaweza kuzungumzia korosho ndio uchumi wao, madini ndio uchumi wao, uchumi wetu ni Ziwa Tanganyika, ndio duka letu," alisema.

Alisauri Serikali kupambana na uvuvi haramu badala ya kukimbilia kusema kufunga ziwa.

Naye Mbunge wa Kigoma Kusini (CCM), Mashon Bijanguze, mbali na kulalamikia kutoshirikishwa, alisema hadi sasa Serikali haijatoa ajira mbadala kwa wavuvi.

"Nimekwenda kufanya ziara kwenye kata mbili, Sigunga na Mgambo, Sigunga wamenambia, mbunge tunaomba kama ziwa

linakwenda kufungwa tuandalie makaburi, hatuna kazi nyingine ya kufanya kazi yetu ni hapo ziwani. Hiyo kauli ni nzuri kwa wananchi ambao ni wapiga kura?"

Suala la kutoshirikishwa pia limelalamikiwa na Mbunge wa Vita maalum Mkoa wa Kigoma (CCM), Sylvia Sigula akisema, "haiwezekani leo bado siku nane, sisi wawakilishi hatuna taarifa rasmi kuhusu kufungwa kwa ziwa."

Wakati mbunge huyo akiendelea kuzungumza, Mbunge Ng'enda alitoa taarifa akisema Bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imekataa hoja ya kufunga ziwa Tanganyika, "kwa maana hiyo, leo (jana) tuko kwenye Bunge la Jamhuri ya Muungano na sisi tunakataa."

Majibu ya Waziri Ulega

Kuhusu ziwa Tanganyika Ulega alisema "limesemwa kwa kirefu sana kuhusu Ziwa Tanganyika kufungwa na wabunge wa Kigoma, Rukwa, Katavi, wamesema kwa mapana na wananchi wamewasikia na sisi tumewasikia," alisema Ulega.

Alisema wa suala hilo ulikuwa na lengo jema lakini haikulazimisha nchi wanachama namna ya kutekeleza itifaki kwa kufanana.

"Ni wahakikishi ndugu zangu hakuna sababu yoyote ya kupata taharuki kesho (leo) tuna mkutano na wakuu wa wilaya zote na wabunge hilo neno ushirikishaji tunakwenda kulimaliza kesho tunakaa tunajadili,"

Waziri Abdallah Ulega

CS

MWANANCHI UK 3.

Waziri Ulega amshukia Mpina

Habel Chidawali, Mwananchi
hchidawali@mwananchi.co.tz

Dodoma. Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega amesema wizara imejipanga kufanya mabadiliko makubwa, huku akisema upimaji wa samaki kwa kutumia rula aliousimamia bosi wake wa zamani, Luhaga Mpina haukuwa sahihi.

Ulega alisema hakukusudia kumjibu Mpina kwa kuwa wakati samaki wanapimwa yeye (Ulega) alikuwa naibu waziri lakini alibaini kulikuwa na upungufu, kwa sababu hiyo hakuweza kumkosoa bosi wake huyo wa zamani.

Upimaji wa samaki kwa rula ulifanywa mwaka 2018 na mtumishi wa wizara hiyo aliyejulikana kwa jina la Komakoma katika kantini ya Bunge, wakati huo Mpina alikuwa Waziri wa Mifugo na Uvuvi.

Jana jioni, Ulega akihitimisha hotuba ya bajeti yake alisema upimaji huo haukuwa sahihi kwa kuwa samaki aliyepimwa alikuwa amekaangwa, kitaalumu alishapoteza uhalisia wake, jambo ambalo lisingeweza kumpa majibu ya uhalisia.

"Nataka niseme na msemu kweli ni mpenzi wa Mungu, kwa nini huwa sisemi kuhusu rula iliyopima samaki pale kantini, ni kwamba kitaalamu samaki akishapikwa anapoteza shepu na mwonekano, kwa hiyo majibu hayawezi kuwa ya uhakika."

"Mheshimiwa Spika, alitaka nimwambie mzee hapo unapotea, sikumwambia hivyo, sikugombana naye na ndiyo maana mimi Abdallah Ulega niko hapa kwenye podium (mimbari) labda ningegombana naye ningeambiwa sina adabu nagombana na viongozi wangu na nisingekuwa hapa," alisema Ulega.

Kuhusu uchomaji wa vifaranga, alikiri kweli sheria inasema hivyo, lakini ndani ya sheria kuna kitu kinachoitwa busara na kilichopo ni uchomaji wa hadharani na ndiyo tatizo.

Awali, Mpina ambaye ni mbunge wa Kisesa (CCM) alitaka Serikali ieleze sababu za kutoesema uchomaji wa vifaranga na upimaji wa samaki uliofanyika kwa mujibu wa kanuni ya 58 ya uvuvi ya mwaka 2009.

Hata hivyo, Mpina alijikuta kwenye wakati mgumu alipotakiwa kupeleka uthibitisho baada ya kumtaja Waziri Mkuu amekuwa akitoa maelekezo lakini hayafanyiwi kazi na waliochini yake, jambo alilosema linasababisha upungufu.

Mchango wake ulimuibua Waziri wa Katiba na Sheria, Dk Damas Ndumbaro aliyeyomba kumpa taarifa akieleza mbunge huyo alitumia vibaya jina la Waziri Mkuu kwa madai maagizo ya kiongozi huyo yanatekelezwa.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge na Uratibu, Jenista Mhagama alisema mchango wa mbunge huyo ulituhumu mtu ambaye maagizo na maelekezo yake yameanza kufanyiwa kazi na watumishi, wakiwamo mawaziri ndani ya Serikali.

Mpina alipopewa nafasi alisisitiza anao ushahidi wa anachokisema, hivyo anaweza kupeleka ushahidi huo kama akiombwa.

Kutokana na hilo, Spika wa Bunge, Dk Tulia Ackson alisema ili atoe uamuzi wa mwongozo huo, itampasa Mpina kupeleka ushahidi huo kwanza, ingawa hakusema ni muda gani atatumia kupeleka kwake.

Joseph Haule
kwenye
ururu
hapa nchi-

wa wataal-
ani. Asante

wa Utama-
Michezo,
a Mwanan-
"Mungu ni

1 wa Ser-
igwa ame-
ezi Mungu
urisha zaidi
biri mitul-

1 nguli wa
1 Mbiliyini
ita amean-
Mungu ni
ataendelea
ni wazi ana
wa bado na

kutoka
aliandika:
1. Keep the
huku Dia-
akiandika
a."

ya Korog-
elo allan-
ema sana,
wa ujasiri
ve ni shu-
ke wa Pro-
a."

is Sultan
le tuna-
unapata
maisha
ntihani
uma ni
ame-



**Nataka
niseme na
msemu kweli
ni mpenzi wa
Mungu, kwa
nini huwa
sisemi kuhusu
rula iliyopima
samaki pale
kantini, ni
kwamba
kitaalamu
samaki
akishapikwa
anapoteza
shepu na
mwonekano,
kwa hiyo
majibu
hayawezi kuwa
ya uhakika."**

Ulega

